Tại sao cổ nhân lại nhắc nhở: “Tháng 5 kiêng xây nhà, tháng 6 không chuyển nhà”?. Hai tháng này có gì đặc biệt mà người xưa nhắc nhở không xây nhà, chuyển nhà?
1. Tại sao “Tháng 5 kiêng xây nhà”![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi2RwXH_xXvj8pWiZQS1GSbc6-kSlufw5lmkPXb-9Dml67eThOBGcvXe2TovtTf9r49gI_vAXm8D_iZJvxwvjUbxI-66KA0hhcelO7mf-2SCzdYyRyMnNpxttN-F2aSb00DoB3ZesgjJpEkBWZBKfZFbrHXI0xYGh7cm6tqjWwDGltLFE-aQvB_DegY1g/w612-h460/63.jpg)
Vào ngày Tết Đoan Ngọ, mọi người thường dán tranh ngũ độc, treo thần phù, treo lá ngải hoặc xương rồng… vào trước cửa để ngăn chặn “ngũ độc” vào nhà. “Ngũ độc” ở đây chính là 5 con vật: rắn, nhện, rết, bọ cạp, rùa.
Mục đích của việc ngăn chặn “ngũ độc” hay các loại sâu bọ là để chúng không làm ảnh hưởng đến ngôi nhà đang sinh sống và sức khỏe con người. Những con vật nhỏ bé này nhưng lại có thể đục khoét khiến ngôi nhà xuống cấp nhanh chóng.
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhZd8yBGNwBR2GpGWc2lBjqG0zbVrttu0sdeJ6Hm3IViUNmITOWtOd0CnEdoOrQSLepHYEOa0BTv9zGwrwMo1qUydpkWpUc-XkGogdmgWOkK0bwt_l3oy6L6icp9A_FUZ9FyC9QRcrR3DaimGSpVGJ0HEBPFlgVQDo616C5pSSshuCa27nIsQLYEHETrw/w574-h323/62.webp)
2.Tại sao “Tháng 6 không chuyển nhà”?
Ngày xưa các phương tiện di chuyển như xe máy, ô tô còn chưa phổ biến. Vận chuyển đồ đạc chủ yếu bằng cách đi bộ, dùng bò hoặc ngựa kéo xe thô sơ… việc di chuyển hết sức khó khăn và vất vả.
Tháng 6 trời nắng như đổ lửa, ngồi một chỗ thôi đã thấy bức bối, ngột ngạt rồi chứ chưa nói đến việc phải đi một quãng đường dài và mang theo nhiều đồ đạc bên người.
Không chỉ tháng 6, người xưa còn khuyên không nên chuyển nhà vào tháng 12. Bởi đây là thời gian mùa đông lạnh giá, chuyển nhà sẽ gặp nhiều bất tiện, khó khăn.